Rahoton Kasuwanci: Daga OPEC zuwa Kasuwannin Katsina

uploads/images/newsimages/KatsinaTimes12092025_185016_FB_IMG_1757702945607.jpg

Daga Sashen Kasuwanci na Katsina Times 

A wannan makon, jaridun ƙasashen waje da na cikin gida sun ruwaito muhimman labarai kan harkokin kasuwanci da tattalin arziki. Katsina TIMES ta tattara waɗannan rahotanni don fayyace tasirin su ga Najeriya da kuma al’ummar Katsina.

OPEC+ Za Ta Ƙara Samar da Mai a Oktoba

Ƙungiyar OPEC+ ta sanar da shirin ƙara samar da man fetur daga watan Oktoba. Masana sun yi hasashen cewa matakin zai iya shafar Najeriya ta fuskar farashin mai da jigilar kayayyaki. A Katsina, ‘yan kasuwa na iya fuskantar canjin farashin sufuri da kayayyakin masarufi.

Kasuwannin Hannayen Jari Sun Kai Matsayi na Tarihi

Kasuwannin hannayen jari a Amurka sun yi tashin gwauron zabi, inda kamfanonin Tesla da Micron suke Jagoranci. Masana sun danganta wannan ci gaban da tsammanin rage ribar ruwa daga Bankin Tarayya saboda raguwar hauhawar farashi.

Haka kuma, manyan bankuna irin su Morgan Stanley da Deutsche Bank sun yi hasashen cewa za a rage ribar ruwa sau uku a bana, abin da zai iya ƙarfafa zuba jari a ƙasashe masu tasowa, ciki har da Najeriya.

Iyalan Armani Za Su Siyar da Hannun Jari

Bayan rasuwar Giorgio Armani, iyalan sa sun bayyana shirin siyar da wani kaso daga hannun jarin kamfaninsa. Manyan kamfanonin duniya irin su LVMH da L’Oréal na nuna sha’awa wajen mallakar kaso daga kamfanin. Wannan na nuna yadda ake ci gaba da sake fasalin harkar masana’antar kaya a duniya.

Najeriya Ta Jinkirta Sabuwar Dokar Haraji

Gwamnatin Najeriya ta dage aiwatar da sabon tsarin haraji zuwa shekarar 2026. Sabon tsarin ya haɗa da ƙarin kaso 5% kan man fetur. Matakin ya kawo ɗan sauƙi ga ‘yan kasuwa da al’umma, tare da ba su damar shirya kansu kafin dokar ta fara aiki.

Rahotannin Cikin Gida

Farashin Shinkafa Ya Fara Sauka a Arewa

A kasuwannin Katsina da Kano, farashin shinkafa ya fara raguwa bayan sabuwar damina ta fara ba da amfanin gona. Masu noman shinkafa sun fara kawo sabon amfanin gona, abin da ya rage dogaro da shinkafar waje da kuma saukaka wa masu amfani.

Bankuna Sun Ƙara Ribar Lamuni

Wasu bankuna a Najeriya sun ƙara kuɗin ruwa kan lamunin kasuwanci, abin da ya sanya ‘yan kasuwa ƙorafi da cewa hakan na iya rage ribar su. A Katsina, masu kasuwanci a fannoni irin su abinci da sufuri sun fi jin radadin wannan mataki.

Ƙara Faɗaɗa Aikin Gona a Katsina

Rahotanni daga hukumomin gona sun nuna cewa a bana an ƙara noma sama da hekta 15,000 da suka haɗa da gero, dawa da masara a jihar Katsina. Masana sun bayyana hakan a matsayin wata dama da za ta rage tsadar hatsi a nan gaba.

Ƙananan Kasuwanci Sun Ƙara Yawaita

Hukumar SMEDAN ta bayyana cewa fiye da sabbin kamfanoni 200 aka kafa a Katsina cikin shekara guda, mafi yawansu a fannin sarrafa kayan gona. Wannan ci gaba na ƙara samar da ayyukan yi ga matasa da kuma bunƙasa tattalin arzikin ƙananan masana’antu.

Rahotannin wannan makon sun nuna yadda abubuwan da ke faruwa a kasuwannin duniya da na cikin gida ke shafar rayuwar al’umma. Daga farashin mai zuwa harkar noma, daga kasuwannin hannayen jari zuwa ci gaban ƙananan masana’antu.

Follow Us